VIỆC CHUYỂN NHƯỢNG BẤT ĐỘNG SẢN CÓ THUỘC KHOẢN PHẢI NỘP THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN KHÔNG?

VIỆC CHUYỂN NHƯỢNG BẤT ĐỘNG SẢN CÓ THUỘC KHOẢN PHẢI NỘP THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN KHÔNG?

 

CÂU HỎI:

Đề nghị cho biết thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng bất động sản được quy định như thế nào?

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

 

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật TLK, trên cơ sở quy định pháp luật và thực tế Luật TLK đã giải quyết, chúng tôi xin gửi tới bạn lời tư vấn như sau:

CƠ SỞ PHÁP LÝ

  1. Luật Thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 ngày 21 tháng 11 năm 2007.
  2. Luật thuế thu nhập cá nhân sử đổi số 04/2012/QH12 ngày 22 tháng 11 năm 2012.
  3. Nghị định 65/2013/NĐ-CP ngày 27 tháng 06 năm 2013 hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân.

 

NỘI DUNG TƯ VẤN

Điều 14 của Luật thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng bất động sản như sau:

  1. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được xác định bằng giá chuyển nhượng bất động sản theo từng lần chuyển nhượng trừ giá mua bất động sản và các chi phí liên quan, cụ thể như sau:
    1. Giá chuyển nhượng bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm chuyển nhượng;
    2. Giá mua bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm mua;
    3. Các chi phí liên quan được trừ căn cứ vào chứng từ, hoá đơn theo quy định của pháp luật, bao gồm các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến quyền sử dụng đất; chi phí cải tạo đất, cải tạo nhà, chi phí san lấp mặt bằng; chi phí đầu tư xây dựng nhà ở, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc trên đất; các chi phí khác liên quan đến việc chuyển nhượng bất động sản.
  2. Trường hợp không xác định được giá mua và chi phí liên quan đến việc chuyển nhượng bất động sản thì thu nhập chịu thuế được xác định là giá chuyển nhượng bất động sản.
  3. Chính phủ quy định nguyên tắc, phương pháp xác định giá chuyển nhượng bất động sản trong trường hợp không xác định được giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất ghi trên hợp đồng thấp hơn giá đất do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định có hiệu lực tại thời điểm chuyển nhượng.
  4. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản là thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực theo quy định của pháp luật.

CÔNG VIỆC LUẬT TLK THỰC HIỆN

  • Tư vấn các quy định của pháp luật Việt Nam liên quan đến pháp luật thuế.
  • Đại diện Quý Khách thực hiện các thủ tục pháp lý tại Cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

CHÍNH SÁCH ƯU ĐÃI

  1. Hỗ trợ cho Quý khách hàng trong việc kết nối – xúc tiến thương mại trong quá trình hoạt động.
  2. Chiết khấu 12% phí dịch vụ khi Quý khách hàng sử dụng từ lần thứ hai.
  3. Chăm sóc tư vấn pháp lý miễn phí về pháp luật doanh nghiệp trong một năm (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).
  4. Chăm sóc, tư vấn pháp lý miễn phí về pháp luật thuế - kế toán cho doanh nghiệp trong vòng một năm (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).
  5. Cung cấp hệ thống quản trị nội bộ doanh nghiệp (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).

Chúng tôi luôn sẵn sàng làm người bạn đồng hành, tận tâm và là điểm tựa pháp lý vững chắc cho Quý khách hàng.

Kính chúc Quý khách sức khỏe cùng sự thịnh vượng!

Trong trường hợp có nhu cầu cần tư vấn, Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây:

CÔNG TY TNHH LUẬT TLK

Địa chỉ: Phòng 306, Tầng 3, Tòa CT3-2 (Đối diện tòa nhà KeangNam) Khu đô thị mới Mễ Trì Hạ, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.

ĐT: 0243.2011.747                         Hotline: 0972.118.764

Email: info@tlklawfirm.vn             Website: tlklawfirm.vn

Bình luận

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN:
popup

Số lượng:

Tổng tiền:

zalo