CÓ ĐƯỢC PHÉP LÀM LOÃNG KHÍ THẢI, NƯỚC THẢI TRƯỚC KHI THẢI RA MÔI TRƯỜNG ĐỂ NẰM TRONG TIÊU CHUẨN CHO PHÉP HAY KHÔNG?

CÓ ĐƯỢC PHÉP LÀM LOÃNG KHÍ THẢI, NƯỚC THẢI TRƯỚC KHI THẢI RA MÔI TRƯỜNG ĐỂ NẰM TRONG TIÊU CHUẨN CHO PHÉP HAY KHÔNG?

 

CÂU HỎI:

Thưa Luật sư, mong Luật sư tư vấn cho Công ty chúng tôi biết  theo quy định thì khí thải và nước thải có được phép làm loãng trước khi thải ra môi trường để nằm trong tiêu chuẩn cho phép hay không? Chúng tôi xin cảm ơn.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN:

 

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật TLK, trên cơ sở quy định pháp luật và thực tiễn giải quyết, chúng tôi xin gửi tới bạn nội dung tư vấn như sau:

CƠ SỞ PHÁP LÝ

1. Luật Bảo vệ Môi trường số: 55/2014/QH13 được Quốc hội ban hành ngày 23 tháng 6 năm 2014;

2. Nghị định số: 38/2015/NĐ-CP  được Chính phủ ban hành ngày 24 tháng 4 năm 2015 Về quản lý chất thải và phế liệu;

3. Thông tư số: 51/2014/TT-BTNMT được Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành ngày 05 tháng 9 năm 2014;

4. Thông tư số: 31/2016/TT-BTNMT được Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành ngày 14 tháng 10 năm 2016 Về bảo vệ môi trường cụm công nghiệp, khu kinh doanh, dịch vụ tập trung. Làng nghề và cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ.

NỘI DUNG TƯ VẤN:

Căn cứ theo Khoản 4, Khoản 5 Điều 4 Nghị định số: 38/2015/NĐ-CP  định nguyên tắc chung về quản lý chất thải như sau:

4. Nước thải phải được thu gom, xử lý, tái sử dụng hoặc chuyển giao cho đơn vị có chức năng-phù hợp để tái sử dụng hoặc xử lý đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường trước khi thải ra môi trường.

5. Khí thải phải được xử lý đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường tại cơ sở phát sinh trước khi thải ra môi trường.

Cũng tại Khoản 3 Điều 37 của Nghị định này, việc thu gom, xử lý nước thải được quy định như sau:

Các cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ phải có hệ thống thu gom nước mưa và thu gom, xử lý nước thải theo các hình thức sau:

a) Tự xử lý tại hệ thống xử lý nước thải của cơ sở đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường trước khi thải ra môi trường;

b) Bảo đảm yêu cầu nước thải đầu vào trước khi đưa vào hệ thống xử lý nước thải tập trung của khu công nghiệp hoặc làng nghề theo quy định của chủ sở hữu hệ thống hạ tầng kỹ thuật khu công nghiệp hoặc làng nghề;

c) Chuyển giao cho đơn vị có chức năng xử lý bên ngoài cơ sở phát sinh theo quy định: Đối với nước thải nguy hại thì được quản lý theo quy định về quản lý chất thải nguy hại tại Chương II Nghị định này; đối với nước thải không nguy hại thì chỉ được phép chuyển giao cho đơn vị có chức năng phù hợp để xử lý.

Thêm vào đó, tại Điều 19 Thông tư số: 31/2016/TT-BTNMT về bảo vệ môi trường cụm công nghiệp, khu kinh doanh dịch vụ tập trung; bảo vệ môi trường làng nghề và bảo vệ môi trường tại cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ quy định về quản lý khí thải như sau:

“Cơ sở phát sinh khí thải phải:

a) Đầu tư, lắp đặt hệ thống xử lý khí thải bảo đảm quy chuẩn kỹ thuật môi trường; có sàn thao tác bảo đảm an toàn tại vị trí lấy mẫu khí thải;

b) Có nhật ký vận hành hệ thống xử lý khí thải được ghi chép đầy đủ, lưu giữ tối thiểu 02 năm.

Nhật ký vận hành phải viết bằng tiếng Việt, gồm các nội dung: lưu lượng, thông số vận hành, lượng nước và hóa chất sử dụng (đối với cơ sở có loại hình, quy mô tương đương đối tượng phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường theo quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định số 38/2015/NĐ-CP);

c) Thực hiện quan trắc khí thải tự động, liên tục theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 26 Thông tư này và đăng ký chủ nguồn khí thải theo quy định (đối với cơ sở có phát sinh khí thải công nghiệp thuộc danh mục các nguồn khí thải lưu lượng lớn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 38/2015/NĐ-CP)”

Như vậy, tham chiếu theo quy định pháp luật, Quý công ty cần phải phải có hệ thống thu gom, xử lý nước thải theo các hình thức tại Khoản 3 Điều 37 Nghị định số: 38/2015/NĐ-CP với các phương pháp xử lý nước thải phù hợp theo quy định, đồng thời đáp ứng các yêu về khí thải thải ra môi trường dựa trên việc thực hiện các nghĩa vụ tại Điều 19 Thông tư số: 31/2016/TT-BTNMT và các quy định liên quan. Hiện nay, pháp luật chưa quy định cụ thể việc khí thải và nước thải được phép làm loãng trước khi thải ra môi trường, Quý Công ty có thể xin ý kiến hướng dẫn từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền về vấn đề này. Tuy nhiên dựa trên các quy định đã dẫn chiếu, Quý Công ty cần thực hiện các nghĩa vụ luật định với các phương pháp chuyên dụng, để chất thải và khí thải khi thải ra môi trường nằm trong tiêu chuẩn cho phép, đặc biệt tại địa bàn Hà Nội, cần đáp ứng các yêu cầu tại Quy chuẩn kỹ thuật về khí thải công nghiệp đối với bụi và các chất vô cơ trên địa bàn Thủ đô Hà Nội (QCTĐHN 01:2014/BTNMT) và Quy chuẩn kỹ thuật về nước thải công nghiệp trên địa bàn Thủ đô Hà Nội (QCTĐHN 02:2014/BTNMT) được ban hành kèm theo thông tư số số: 51/2014/TT-BTNMT quy định về quy chuẩn kỹ thuật về môi trường trên địa bàn thủ đô Hà Nội.

Kính thưa Quý khách hàng, với tư cách là đơn vị cung cấp dịch vụ, chúng tôi luôn thấu hiểu và sẵn sàng đồng hành giải quyết những nhu cầu cũng như những khó khăn mà Quý Khách hàng đang gặp phải. Bởi vậy, trong suốt quá trình hoạt động mình, chúng tôi xác định giá dịch vụ cạnh tranh, chất lượng công việc và sự hài lòng của khách hàng luôn là mục tiêu quan trọng nhất. Điều đó không chỉ được thể hiện cụ thể thông qua quy trình xử lý chuyên nghiệp, chất lượng công việc mà còn thể hiện ở những cam kết và ưu đãi mà chúng tôi dành tặng Quý Khách hàng.

CÔNG VIỆC LUẬT TLK THỰC HIỆN:

1. Tư vấn cho Quý khách hàng tất cả các vấn đề pháp lý liên quan tới đời sống xã hội, cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp và nhà đầu tư nước ngoài;

2. Cung cấp tới Quý Khách hàng, đại diện thực hiện tất cả các dịch vụ pháp lý liên quan tới đời sống xã hội, cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp và nhà đầu tư nước ngoài.

CHÍNH SÁCH ƯU ĐÃI:

1. Hỗ trợ cho Quý khách hàng trong việc kết nối – xúc tiến thương mại trong quá trình hoạt động.

2. Chiết khấu 12% phí dịch vụ khi quý khách hàng sử dụng dịch vụ lần thứ 2.

3. Chăm sóc tư vấn pháp lý miễn phí về pháp luật doanh nghiệp trong một năm (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).

4. Chăm sóc, tư vấn pháp lý miễn phí về pháp luật thuế - kế toán cho doanh nghiệp trong vòng một năm (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).

5. Cung cấp hệ thống quản trị nội bộ doanh nghiệp (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).

CHÍNH SÁCH ƯU ĐÃI MỚI NHẤT TẠI ĐÂY

CAM KẾT CỦA TLK LAWFIRM TẠI ĐÂY

Chúng tôi luôn sẵn sàng làm người bạn đồng hành, tận tâm và là điểm tựa pháp lý vững chắc cho Quý khách hàng.

Kính chúc Quý khách sức khỏe cùng sự phát triển thịnh vượng!

Trong trường hợp có nhu cầu cần tư vấn và sử dụng dịch vụ, Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây:

CÔNG TY TNHH LUẬT TLK                                     

- ĐT: +(84) 243 2011 747                        Hotline: +(84) 97 211 8764

- Email: info@tlklawfirm.vn                     Website: tlklawfirm.vn

Bình luận

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN:
popup

Số lượng:

Tổng tiền:

zalo