QUY ĐỊNH KIỂM ĐỊNH TRẠM BIẾN ÁP ĐIỆN

KIỂM ĐỊNH TRẠM BIẾN ÁP ĐIỆN

 

CÂU HỎI

Kính chào Công ty Luật TLK. Chúng tôi là Công ty sản xuất C, hiện đang vận hành trạm biến áp (trạm biến áp điện) trong Công ty. Rất mong luật sư tư vấn cho chúng tôi hặng năm Công ty chúng tôi có cần tiến hành thí nghiệm và kiểm định trạm biến áp hay không?

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

 

Cảm ơn Quý Công ty đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật TLK, trên cơ sở quy định pháp luật và thực tiễn giải quyết, chúng tôi xin gửi tới Quý Công ty nội dung tư vấn như sau:

CƠ SỞ PHÁP LÝ

1. Luật Điện lực số: 28/2004/QH11 được Quốc hội ban hành ngày 03 tháng 12 năm 2004;

2. Luật Điện lực: 24/2012/QH13 được Quốc hội ban hành ngày 20 tháng 11 năm 2012;

3. Thông tư số: 39/2015/TT-BCT được Bộ Công thương ban hành ngày 18 tháng 11 năm 2015 Quy định hệ thống điện phân phối;

4. Văn bản hợp nhất số: 06/VBHN-BCT  được bộ Công thương ban hành ngày 24 tháng 01 năm 2018 Quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật các thiết bị, dụng cụ điện.

NỘI DUNG TƯ VẤN

Liên quan đến câu hỏi của Quý Công ty chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Thứ nhất: Hàng năm Quý Công ty có cần tiến hành thí nghiệm điện hay không?

Căn cứ khoản 18, khoản 30 Điều 3 Thông tư số 39/2015/TT-BCT quy định hệ thống điện phân phối ban hành ngày 18 tháng 11 năm 2015 như sau:

18. Khách hàng sử dụng lưới điện phân phối có trạm điện riêng là khách hàng có trạm biến áp, lưới điện riêng đấu nối vào lưới điện phân phối ở cấp điện áp trung áp và 110 kV.

30. Trạm điện là trạm biến áp, trạm cắt hoặc trạm bù.

Đồng thời, căn cứ khoản 3 Điều 92 Thông tư số 39/2015/TT-BCT:

3. Đơn vị phân phối điện và Khách hàng sử dụng lưới điện phân phối có trách nhiệm tổ chức thực hiện thí nghiệm định kỳ thiết bị thuộc sở hữu và quản lý vận hành để đảm bảo các thiết bị vận hành an toàn và tuân thủ các yêu cầu kỹ thuật vận hành và yêu cầu kỹ thuật tại điểm đấu nối.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 2 Điều 95 Thông tư số: 39/2015/TT-BCT quy định như sau:

2. Khách hàng sử dụng lưới điện phân phối có trách nhiệm:

a) Tổ chức thực hiện thí nghiệm định kỳ lưới điện, thiết bị điện, tổ máy phát điện thuộc sở hữu và quản lý vận hành;

b) Phối hợp với Đơn vị phân phối điện trong việc thí nghiệm các thiết bị điện tại điểm đấu nối với lưới điện phân phối;

c) Thông báo trước bằng văn bản cho Đơn vị phân phối điện về kế hoạch thí nghiệm để phối hợp thực hiện;

d) Tổ chức bảo dưỡng định kỳ các thiết bị điện, các thiết bị đấu nối với lưới điện phân phối;

đ) Sau khi thí nghiệm xong, gửi bản sao các biên bản thí nghiệm cho Đơn vị phân phối điện để theo dõi."

Như vậy, tham chiếu các quy định pháp luật được viện dẫn nêu trên hiểu rằng Quý Công ty phải tiến hành thí nghiệm định kỳ trạm biến áp để đảm bảo các thiết bị vận hành an toàn, tuân thủ các yêu cầu kỹ thuật vận hành và yêu cầu kỹ thuật tại điểm đấu nối.

Thứ hai: Quý Công ty có cần tiến hành kiểm định trạm biến áp theo định kỳ hay không?

Kiểm định an toàn kỹ thuật các thiết bị, dụng cụ điện (gọi tắt là kiểm định) là việc đánh giá theo quy trình về mức độ an toàn của thiết bị và dụng cụ điện trước khi đưa vào sử dụng, trong quá trình sử dụng, vận hành trên cơ sở các tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật tương ứng.

Căn cứ theo Phụ lục I danh mục các thiết bị, dụng cụ điện phải kiểm định ban hành kèm theo Thông tư số: 06/VBHN-BCT do Bộ Công thương ban hành ngày 24/01/2018 quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật các thiết bị, dụng cụ điện quy định “máy biến áp” thuộc danh mục các thiết bị, công cụ điện phải kiểm định.

Đồng thời cũng căn cứ tại Điều 6 Văn bản hợp nhất 06/VBHN-BCT quy định về Chu kỳ kiểm định như sau:

1. Kiểm định lần đầu

Kiểm định lần đầu thực hiện trước khi đưa vào sử dụng, vận hành thiết bị, dụng cụ điện.

2. Kiểm định định kỳ được thực hiện trong quá trình sử dụng, vận hành thiết bị, dụng cụ điện.

a) Đối với các thiết bị điện trong dây chuyền đang vận hành không thể tách rời để kiểm định riêng lẻ, được kiểm định theo chu kỳ đại tu dây chuyền thiết bị trừ trường hợp được quy định tại Khoản 3 Điều này;

b) Đối với các thiết bị điện không thuộc điểm a khoản này, được kiểm định định kỳ theo quy định của nhà sản xuất, nhưng không quá 36 tháng đối với các thiết bị, dụng cụ điện quy định tại Mục II và Mục III Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư số 33/2015/TT-BCT .

3. Kiểm định bất thường

Thực hiện khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc khi đã khắc phục xong sự cố hoặc theo nhu cầu của các tổ chức/cá nhân sử dụng, vận hành thiết bị, dụng cụ điện.

Do vậy, tham chiếu các quy định pháp luật được viện dẫn nêu trên hiểu rằng Quý Công ty phải tiến hành kiểm định định kỳ máy biến áp theo quy định.

CÔNG VIỆC LUẬT TLK THỰC HIỆN:

1. Tư vấn cho Quý khách hàng tất cả các vấn đề pháp lý liên quan tới đời sống xã hội, tổ chức, doanh nghiệp và nhà đầu tư;

2. Cung cấp tới Quý Khách hàng, đại diện thực hiện tất cả các dịch vụ pháp lý liên quan tới đời sống xã hội, tổ chức, doanh nghiệp và nhà đầu tư.

CHÍNH SÁCH ƯU ĐÃI:

1. Hỗ trợ cho Quý khách hàng trong việc kết nối – xúc tiến thương mại trong quá trình hoạt động.

2. Chiết khấu 12% phí dịch vụ khi Quý khách hàng sử dụng dịch vụ lần thứ hai.

3. Chăm sóc tư vấn pháp lý miễn phí về pháp luật doanh nghiệp trong một năm (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).

4. Chăm sóc, tư vấn pháp lý miễn phí về pháp luật thuế - kế toán cho doanh nghiệp trong vòng một năm (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).

5. Cung cấp hệ thống quản trị nội bộ doanh nghiệp (nếu Quý khách hàng là tổ chức, doanh nghiệp).

CHÍNH SÁCH ƯU ĐÃI MỚI NHẤT TẠI ĐÂY

CAM KẾT CỦA TLK LAWFIRM TẠI ĐÂY

Chúng tôi luôn sẵn sàng làm người bạn đồng hành, tận tâm và là điểm tựa pháp lý vững chắc cho Quý khách hàng.

Kính chúc Quý khách sức khỏe cùng sự phát triển thịnh vượng!

Trong trường hợp có nhu cầu cần tư vấn, Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây:

CÔNG TY TNHH LUẬT TLK

- ĐT: +(84) 243 2011 747                      Hotline: +(84) 97 211 8764

- Email: info@tlklawfirm.vn                    Website: tlklawfirm.vn

Bình luận

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN:
popup

Số lượng:

Tổng tiền:

zalo